TH139477A - ฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขั้วไฟฟ้าและกรรมวิธีการผลิตนั้น - Google Patents
ฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขั้วไฟฟ้าและกรรมวิธีการผลิตนั้น
Info
Publication number
TH139477A
TH139477A TH1301003459A TH1301003459A TH139477A TH 139477 A TH139477 A TH 139477A TH 1301003459 A TH1301003459 A TH 1301003459A TH 1301003459 A TH1301003459 A TH 1301003459A TH 139477 A TH139477 A TH 139477A
Prior art keywords
aluminum alloy
alloy foil
tensile strength
proof stress
hours
Prior art date
Application number
TH1301003459A
Inventor
ยามาโมโตะ นายเคนจิ
อะชิซาวะ นายโคอิจิ
ซูซูคิ นายซาโตชิ
ฟุรุทานิ นายโทโมฮิโคะ
เซคิ นายมาซาคาซุ
Original Assignee
นางสาวปวริศา อุดมธนภัทร
นางสาวยิ่งลักษณ์ ไกรฤกษ์
นางสาววรรษิกา ฟักมีทอง
ฟูรุคาวะ สกาย อลูมินัม คอร์ป
Filing date
Publication date
Publication of TH139477A publication Critical patent/TH139477A/th
Links
Abstract
DC60 (20/06/56) ฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขั้วไฟฟ้า โดยจะมีวัตถุประสงค์อยู่ที่การนำ เสนอฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขั้วไฟฟ้าที่มีค่าการนำไฟฟ้าสูง ในขณะที่ความ แข็งแรงหลังกระบวนการทำแห้งหลังเคลือบทาสารออกฤทธิ์ก็สูงด้วย โดยการประดิษฐ์นี้ จึงสามารถนำ เสนอฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขั้วไฟฟ้าที่มีลักษณะจำเพาะคือมี Fe : 0.01~1.0mass% (ตั้งแต่นี้เป็นต้นไป mass% จะถูกเขียนอย่างง่ายเป็น %), Si : 0.01~0.5%, Cu : 0.01~0.2% และส่วนที่เหลือเกิดจาก Al และสิ่งเจือปนที่เลี่ยงไม่ได้ โดยจะมีความต้านแรงดึงหลังรีด เย็นท้ายสุด 220MPa ขึ้นไป, ความเค้นพิสูจน์ 0.2% 180MPa ขึ้นไป, ค่าการนำไฟฟ้า 58% IACS ขึ้น ไป และแม้แต่กรณีที่ได้ดำเนินการฮีตทรีตเมนต์ที่ 120 องศาเซลเซียส 24 ชั่วโมง, ที่ 140 องศาเซลเซียส 3ชั่วโมง, ที่ 160 องศาเซลเซียส 15 นาทีอย่างใดก็ตามแก่ฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยหลังรีดเย็นท้ายสุดดังกล่าว ก็จะมีความต้านแรงดึงหลัง ฮีตทรีตเมนต์ 190MPa ขึ้นไป, ความเค้นพิสูจน์ 0.2% 160MPa ขึ้นไป ฟอยล์อลูมิเนียมลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขั้วไฟฟ้า โดยจะมีวัตถุประสงค์อยู่ที่การนำ เสนอฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขั้วไฟฟ้าที่มีค่าการนำไฟฟ้าสูง ในขณะที่ความ แข็งแรงหลังกระบวนการทำแห้งหลังเคลือบทาสารออกฤทธิ์ก็สูงด้วย โดยการประดิษฐ์นี้ จึงสามารถนำ เสนอฟอยล์อลูมิเนียมอัลอยสำหรับตัวสะสมกระแสขัวไฟฟ้าที่มีลักษณะจำเพาะคือมี Fe 0.01-0.2 mass%(ตั้งแต่นี้เป็นต้นไป mass% จะถูกเขียนอย่างง่ายเป็น %)Si:0.01-0.1%,Cu:0.0001-0.01% และส่วนที่เหลือเกิดจาก Alและสิ่งเจือปนที่เสี่ยงไม่ได้ โดยจะมีความต้านทางแรงดึงหลัง รีดเย็นท้ายสุด 180MPa ขึ้นไป ความเค้นพิสูนจ์ 0.2% 160MPa ขึ้นไป ค่าการนำไฟฟ้า 60% IACS ขึ้นไป และแม้แต่กรณีที่ได้ดำเนินการอีตทรีตเมนต์ที่ 120 C 24 ชั่วโมง ที่ 180 C 3ชั่วโมง ที่ 160 15 นาทีอย่างใดก็ตามแก่ฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยหลังรีดเย็นท้ายสุดดังกล่าว ก็จะมีความต้านแรงดึง หลังฮีตทรีตเมนต์ 190MPa ขึ้นไป ความเค้นพิสูจน์ 0.2% 160MPa ขึ้นไป
Claims (1)
01~0.2% เเละส่วนที่เหลือเกิดจาก Al เเละสิ่งเจือปนที่เลี่ยงไม่ได้ โดยจะมีความต้านเเรงดึงหลังรีด เย็นท้ายสุด 220MPa ขึ้นไป, ความเค้นพิสูจน์ 0.2% 180MPa ขึ้นไป, ค่าการนำไฟฟ้า 58% IACS ขึ้น ไป เเละเเม้เเต่กรณีที่ได้ดำเนินการฮีตทรีตเมนต์ที่ 120 องศาเซลเซียส 24 ชั่วโมง, ที่ 140 องศาเซลเซียส 3ชั่วโมง, ที่ 160 องศาเซลเซียส 15 นาทีอย่างใดก็ตามเเก่ฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยหลังรีดเย็นท้ายสุดดังกล่าว ก็จะมีความต้านเเรงดึงหลัง ฮีตทรีตเมนต์ 190MPa ขึ้นไป, ความเค้นพิสูจน์ 0.2% 160MPa ขึ้นไป ฟอยล์อลูมิเนียมลอยสำหรับตัวสะสมกระเเสขั้วไฟฟ้า โดยจะมีวัตถุประสงค์อยู่ที่การนำ เสนอฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยสำหรับตัวสะสมกระเเสขั้วไฟฟ้าที่มีค่าการนำไฟฟ้าสูง ในขณะที่ความ เเข็งเเรงหลังกระบวนการทำเเห้งหลังเคลือบทาสารออกฤทธิ์ก็สูงด้วย โดยการประดิษฐ์นี้ จึงสามารถนำ เสนอฟอยล์อลูมิเนียมอัลอยสำหรับตัวสะสมกระเเสขัวไฟฟ้าที่มีลักษณะจำเพาะคือมี Fe 0.01-0.2 mass%(ตั้งเเต่นี้เป็นต้นไป mass% จะถูกเขียนอย่างง่ายเป็น %)Si:0.01-0.1%,Cu:0.0001-0.01% เเละส่วนที่เหลือเกิดจาก Alเเละสิ่งเจือปนที่เสี่ยงไม่ได้ โดยจะมีความต้านทางเเรงดึงหลัง รีดเย็นท้ายสุด 180MPa ขึ้นไป ความเค้นพิสูนจ์ 0.2% 160MPa ขึ้นไป ค่าการนำไฟฟ้า 60% IACS ขึ้นไป เเละเเม้เเต่กรณีที่ได้ดำเนินการอีตทรีตเมนต์ที่ 120 C 24 ชั่วโมง ที่ 180 C 3ชั่วโมง ที่ 160 15 นาทีอย่างใดก็ตามเเก่ฟอยล์อลูมิเนียมอัลลอยหลังรีดเย็นท้ายสุดดังกล่าว ก็จะมีความต้านเเรงดึง หลังฮีตทรีตเมนต์ 190MPa ขึ้นไป ความเค้นพิสูจน์ 0.2% 160MPa ขึ้นไปข้อถือสิทธิ์ (ข้อที่หนึ่ง) ซึ่งจะปรากฏบนหน้าประกาศโฆษณา :
1. ฟอยล์อลูมิเนียมอัลอยสำหรับตัวสะสมกระเเสขัวไฟฟ้าที่มีลักษณะจำเพาะคือมี Fe 0.1-1.0 mass%(ตั้งเเต่นี้เป็นต้นไป mass% จะถูกเขียนอย่างง่ายเป็น %)Si:0.01-0.1%,Cu:0.0001-0.5% เเละส่วนที่เหลือเกิดจาก Alเเละสิ่งเจือปนที่เสี่ยงไม่ได้ โดยจะมีความต้านทางเเรงดึงหลัง รีดเย็นท้ายสุด 220MPa ขึ้นไป ความเค้นพิสูนจ์ 0.2% 180MPa ขึ้นไป ค่าการนำไฟฟ้า 58% IACS ขึ้นไป เเละเเมแท็ก :