Info
Publication number
TH102934A
TH102934A TH801001867A TH0801001867A TH102934A TH 102934 A TH102934 A TH 102934A TH 801001867 A TH801001867 A TH 801001867A TH 0801001867 A TH0801001867 A TH 0801001867A TH 102934 A TH102934 A TH 102934A
Authority
TH
Thailand
Prior art keywords
sizset
hot
less
steel sheet
coated
Prior art date
Application number
TH801001867A
Other languages
English (en)
Inventor
ซาโต ฮิโรโนริ
อาเบะ มาซายูกิ
โกโตะ ยาซุโตะ
ยามากุชิ ชินอิจิ
Original Assignee
นางดารานีย์ วัจนะวุฒิวงศ์
นางสาวสนธยา สังขพงศ์
นางสาวสุคนธ์ทิพย์ จิตมงคลทอง
Filing date
Publication date
Publication of TH102934A publication Critical patent/TH102934A/th
Links
Abstract
DC60 (08/07/51) การประดิษฐ์นี้จะจัดให้มีแผ่นเหล็กกล้าแรงยึดตัวสูงเคลือบแบบชุบร้อนสำหรับอัด ขึ้นรูปที่มีแรงยึดต้านแรงดึง 380 MPa หรือน้อยกว่า 540 MPa ที่มีอัตราการนำไปอัดขึ้นรูปที่ดี ที่สามารถนำไปใช้ในอุตสาหกรรมรถยนต์ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อนำไปสร้างเป็นถังเชื้อเพลิง โดย มันจะมีความต้านทานความเปราะของชิ้นงานที่ระดับทุติยภูมิ และความเหนียวที่อุณหภูมิต่ำของ บริเวณเชื่อมยึดเป็นแนวตะเข็บที่ดีกว่า และนำไปเคลือบได้ดีกว่า และวิธีการผลิตเพื่อการนั้น แผ่นเหล็กกล้าแรงยึดตัวสูงเคลือบแบบชุบร้อนสำหรับอัดขึ้นรูปสำหรับใช้งานตามการ ประดิษฐ์นี้ ที่จัดให้มีแผ่นเหล็กกล้ารีดเย็นและชั้นเคลือบแบบชุบร้อนบนผิวของแผ่นเหล็กกล้ารีดเย็น ดังกล่าว ที่ซึ่งมีลักษณะเฉพาะที่ว่า แผ่นเหล็กกล้ารีดเย็นดังกล่าวจะประกอบด้วยธาตุต่างๆ ต่อไปนี้ คิดเป็น % โดยมวลคือ C 0.0005 ถึง 0.0050%, Si : เกิน 0.3 ถึง 1.0%, Mn : 0.70 ถึง 2.0%, P : 0.05% หรือน้อยกว่า, Ti : 0.010 ถึง 0.050%, Nb : 0.010 ถึง 0.040%, B : 0.0005 ถึง 0.0030%, S : 0.010% หรือน้อยกว่า, AI : 0.01 ถึง 0.30% และ N : 0.0010 ถึง 0.01% ที่ซึ่ง ปริมาณ Ti (%) เป็น [Ti], ปริมาณ B (%) เป็น [B] และปริมาณ P (%) เป็น [P], TB* จะแสดงโดยสูตร <A sizset="7" sizcache013221006719641054="23">ที่เป็น 0.03 ถึง 0.06 และสูตร <B sizset="7" sizcache013221006719641054="23">ข้างใต้จะเป็นดังนี้ TB* = ( 0.11 - [Ti] ) / ( ln ( [B] x 10000 ) ) . . . <A sizset="8" sizcache013221006719641054="23">[P] น้อยกว่าหรือเท่ากับ 10 x [B] + 0.03 . . . . . <B sizset="8" sizcache013221006719641054="23">การประดิษฐ์นี้จะจัดให้มีแผ่นเหล็กกล้าแรงยึดตัวสูงเคลือบแบบชุบร้อนสำหรับอัด ขึ้นรูปที่มีแรงยึดต้านแรงดึง 380 MPa หรือน้อยกว่า 640 MPa ที่มีอัตราการนำไปอัดขึ้นรูปที่ดี ที่สามารถนำไปใช้ในอุตสาหกรรมรถยนต์ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อนำไปสร้างเป็นถังเชื้อเพลิง โดย มันจะมีความต้านทานความเปราะของชิ้นงานที่ระดับทุติยภูมิ และความเหียวที่อุณหูมิต่ำกว่า บริเวณที่เชื่อมยึดเป็นแนวตะเข็บที่ดีกว่า และนำไปเคลือบได้ดีกว่า และวิธีการผลิตเพื่อการนั้น แผ้นเหล็กกล้างแรงยึดตัวสูงเคลือบแบบชุบร้อนสำหรับอัดขึ้นรูปสำหรับใช้งานตามการ ประดิษฐ์นี้ ที่จัดให้มีแผ่นเหล็กกล้ารีดเย็นและชั้นเคลือบแบบชุบร้อนบนผิวของแผ่นเหล็กกล้ารีดเย็น ดังกล่า ที่ซึ่งมีลักษณะที่ว่า แผ่นเหล็กกล้ารีดเย็นดังกล่าวจะประกอบด้วยธาตุต่างๆ ต่อไปนี้ คิดเป็น % โดยมวลคือ C:0.0005 ถึง 0.0050%, Si : เกิน 0.3 ถึง 1.0%, Mn: 0.70 ถึง 2.0%, P: 0.05% หรือน้อยกว่า, Ti: 0.010 ถึง 0.050%, Nb:0.010 ถึง 0.040%, B: 0.0005 ถึง 0.0030%, S: 0.010% หรือน้อยกว่า, AI: 0.01 ถึง 0.30% และ N: 0.0010 ถึง 0.01% ที่ซึ่ง ปริมาณ Ti (%) เป็น [Ti], ปริมาณ B(%) เป็น [B] และปริมาณ P (%) เป็น [P], TB* จะแสดงโดยสูตร <A sizset="9" sizcache013221006719641054="23">ที่เป็น 0.03 ถึง 0.06 และสูตร <B sizset="9" sizcache013221006719641054="23">ข้างใต้จะเป็นดังนี้ TB*=(0.11-[Ti])/(ln([B] x 10000 ))....<A sizset="10" sizcache013221006719641054="23"> [P](สูตร) 10x [B] + 0.03 ....<B sizset="10" sizcache013221006719641054="23">:
Claims (1)
1.0010 ถึง 0.01% ที่ซึ่ง ปริมาณ Ti (%) เป็น [Ti], ปริมาณ B(%) เป็น [B] และปริมาณ P (%) เป็น [P], TB* จะแสดงโดยสูตร <A sizset="9" sizcache013221006719641054="23">ที่เป็น 0.03 ถึง 0.06 และสูตร <B sizset="9" sizcache013221006719641054="23">ข้างใต้จะเป็นดังนี้ TB*=(0.11-[Ti])/(ln([B] x 10000 ))....<A sizset="10" sizcache013221006719641054="23"> [P](สูตร) 10x [B] + 0.03 ....<B sizset="10" sizcache013221006719641054="23">ข้อถือสิทธิ์ (ข้อที่หนึ่ง) ซึ่งจะปรากฏบนหน้าประกาศโฆษณา : แท็ก :