TH167279A - - Google Patents
Info
Publication number
TH167279A
TH167279A TH1601007125A TH1601007125A TH167279A TH 167279 A TH167279 A TH 167279A TH 1601007125 A TH1601007125 A TH 1601007125A TH 1601007125 A TH1601007125 A TH 1601007125A TH 167279 A TH167279 A TH 167279A
Prior art keywords
ferrite
mpa
formula
grain size
equal
Prior art date
Application number
TH1601007125A
Original Assignee
นางดารานีย์ วัจนะวุฒิวงศ์ นางสาวสนธยา สังขพงศ์ นางสาวสุคนธ์ทิพย์ จิตมงคลทอง
Filing date
Publication date
Publication of TH167279A publication Critical patent/TH167279A/th
Links
Abstract
การประดิษฐ์นี้ เกี่ยวข้องกับ แผ่นเหล็กกล้ารีดเย็นและชุบร้อน ที่มีความทนแรงดึง ที่อย่างน้อยที่สุด เท่ากับ 980 MPa, มีความแรงคราก สูงกว่า หรือเท่ากับ 500 MPa, มีอัตรายืดรวม สูงกว่า หรือเท่ากับ 8%, มีองค์ประกอบของมัน ประกอบด้วย ธาตุต่อไปนี้ ในปริมาณ ร้อยละโดย นํ้าหนัก 0.05% < C < 0.15%, 2% < Mn < 3%, A1 < 0.1%, 0.3% < Si < 1.5%, 0.01% < Nb < 0.05%, N < 0.02%, 0.1% < Cr+Mo < 1%, 0.0001% < B < 0.0025%, Ti < 0.5%, V<0.01%, S < 0.01%, p < 0.05% ที่เหลือขององค์ประกอบ เป็นไอเอิร์น และสารมลทิน ที่ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ ที่ปนเข้ามา จากการถลุง และโครงสร้างจุลภาค ประกอบด้วย เฟสต่อไปนี้ ตามสัดส่วนที่ผิวหน้า: มาร์เทนไซต์: ระหว่าง 50 และ 95% และ ผลรวมของเฟอไรต์ และเบนไนต์: ระหว่าง 5 และ 50%, ที่ซึ่ง ขนาดเกรน ของเฟอไรต์ ต่ำกว่า 10 ไมครอน, และที่ซึ่ง อัตราส่วนลักษณะ ของขนาดเกรนของเฟอไรต์ เท่ากับ ระหว่าง 1 และ 3 เหล็กกล้าตามการประดิษฐ์นี้ จะทำปฏิกิริยา กับออกซิเจน และต่อมา ลดการทำ ปฏิกิริยานี้ลง ในระหว่าง ขั้นตอนของ การทำความร้อน, การพักรอ และการทำความเย็น ของการ อบอ่อน:
Claims (1)
1. แผ่นเหล็กกล้ารดเย็นและชุบร้อนเคลือบ ที่มีความทนแรงดึง ที่อย่างน้อยที่สูด เท่ากับ 980 MPa, มีความแรงคราก สูงกว่า หรือเท่ากับ 500 MPa, มีอัตรายืดรวม สูงกว่า หรือเท่ากับ 8%, มีองค์ประกอบของมัน ประกอบด้วย ธาตุต่อไปนี้ ในปริมาณ ร้อยละโดยนํ้าหนัก: 0.05% (สูตร) C (สูตร) 0.15%, 2% (สูตร) Mn (สูตร) 3%, &nbแท็ก :