TH160909A - - Google Patents
Info
Publication number
TH160909A
TH160909A TH1501004227A TH1501004227A TH160909A TH 160909 A TH160909 A TH 160909A TH 1501004227 A TH1501004227 A TH 1501004227A TH 1501004227 A TH1501004227 A TH 1501004227A TH 160909 A TH160909 A TH 160909A
Prior art keywords
less
aluminum alloy
mass
percent
iacs
Prior art date
Application number
TH1501004227A
Other languages
English (en)
Other versions
TH1501004227A (th
Original Assignee
นางสาว ปัณณพัฒน์ เหลืองธาตุทอง นางสาว ยิ่งลักษณ์ ไกรฤกษ์ นางสาว ปวริศา อุดมธนภัทร
Filing date
Publication date
Publication of TH1501004227A publication Critical patent/TH1501004227A/th
Publication of TH160909A publication Critical patent/TH160909A/th
Links
Abstract
แผ่นอะลูมินัมอัลลอยซีรีส์ 3000 ซึ่งมีความสามารถในการแผ่กระจายความร้อนซึ่งทำให้เกิด การใช้งานกับห้องแบตเตอรี่ชนิดลิเธียมไอออนขนาดใหญ่และซึ่งดีเยี่ยมในความสามารถในการขึ้น รูปและความสามารถในการอ่อนตัวของรูปร่างเช่นกัน และต่อมาซึ่งดีเยี่ยมในความสามารถในการ เชื่อมด้วยเลเซอร์จะถูกจัดให้มี แผ่นอะลูมินัมอัลลอยซึ่งถูกประกอบด้วยวัสดุที่ถูกอบอ่อนแบบรีด เย็นซึ่งมีองค์ประกอบทางเคมีซึ่งมี Fe มากกว่า 0.2 ถึงน้อยกว่า 1.4 เปอร์เซนต์, Mn: 0.5 ถึง 2.0 เปอร์เซนต์มวล, Si: มากกว่า 0.2 ถึง 1.1 เปอร์เซนต์มวล และ Cu: 0.05 ถึง 1.0 เปอร์เซนต์มวล , มีส่วนที่เหลือเป็นของ Al และสารเจือปน และมี Mg: น้อยกว่า 0.05 เปอร์เซนต์มวลและมีการนำ ไฟฟ้ามากกว่า 45 IACS%, จำนวนของอนุภาคเฟสที่สองที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางเทียบเท่าวงกลมของ 0.2 (สูตร)m หรือมากกว่าของน้อยกว่า 1800 /mm2 ในโครงสร้างโลหะ, 0.2% ความแข็งแรงที่ได้ของ 30 ถึงน้อยกว่า 85 MPa และ 10% หรือมากกว่าของการยืดตัว ในอีกทางหนึ่งแผ่นอะลูมินัมอัลลอย ซึ่งถูกประกอบด้วยวัสดุที่ถูกรีดเย็นซึ่งมีการนำไฟฟ้ามากกว่า 45 IACS%, จำนวนของอนุภาคเฟส ที่สองที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางเทียบเท่าวงกลมของ 0.2 (สูตร)m หรือมากกว่าของน้อยกว่า 1800 / mm2 ใน โครงสร้างโลหะ, 0.2% ความแข็งแรงที่ได้ของ 90 ถึงน้อยกว่า 180 MPa และ 3% หรือมากกว่าของ การยืดตัว: